Dr. Anas Chika

Dr. Anas Chika "Your Reliable Health Educator in Hausa & English | Amintattun bayanan lafiya na gaskiya"

KU TAMBAYI LIKITA.Wannan tsari ne na tambaya da amsa, domin amsa tambayoyin masu bibiyar mu akan abubuwan da s**a ɗaure ...
15/12/2024

KU TAMBAYI LIKITA.

Wannan tsari ne na tambaya da amsa, domin amsa tambayoyin masu bibiyar mu akan abubuwan da s**a ɗaure musu kai a lafiyar jikin su.

Duk wanda yake da wata tambaya zai iya ajiyewa a sashen kwamen, za'a bayar da amsa gwargwadon iko InshaAllah.

27/10/2024
27/10/2024

PHYSICIAN'S PLEDGE

RANTSUWAR ALƘAWARIN LIKITOCI (Physicians' pledge)A ƙasa hoton wani sabon likita ne, yake dafa Alƙur'ani mai girma tare d...
26/10/2024

RANTSUWAR ALƘAWARIN LIKITOCI (Physicians' pledge)

A ƙasa hoton wani sabon likita ne, yake dafa Alƙur'ani mai girma tare da shelanta ɗaukar alƙawari, bayan karanta rantsuwa a gaban tsohon shugaban majalisar likitanci na Najeriya MDCN, Dr. Sanusi Tajudeen.

A tsarin dokar aikin likitanci ta Najeriya, wajibine ko wane sabon likita ya ɗauki alƙawari tare da nunawa, ta hanyar taɓa mafi girman littafi a wurinsa (k**ar Alkur'ani a wurin mu Musulmai, ko Baibul a wurin Kiristoci), kafin a bashi lasisin fara aiki wuccin gadi (Temporary Licence).

Wannan alƙawarin kuwa akan yishi ne a taron bikin bada rantsuwa (induction ceremony), wanda makarantun da likitocin s**a kammala ke shiryawa, ko kuma ita MDCN ɗin ta shiryawa waɗanda s**a karanto likitanci a wasu kasashen da ba Najeriya ba.

Ga abinda wannan alƙawarin likitanci (Physicians pledge) ta ƙunsa:
Mu kan ce;

"A MATSAYINA NA ƘWARARREN LIKITA:

1. NA ƊAUKI ALƘAWARI TSAKANI DA ALLAH cewa zan bayarda rayuwa ta wurin hidimtawa
ƴan Adam;

2. LAFIYA DA WALWALAR MARAS LAFIYA TA sune abin lurata a karon farko;

3. ZAN GIRMAMA alhaki da mutuncin maras lafiya ta;

4. ZAN CIGABA da bada ƙololuwar girmama ga rayuwar ɗan Adam;

5. BA ZAN BARI lura da (banbance-banbancen) shekaru, ciwo ko lalura ta musamman, aƙida, ƙabila, jinsi, ƙasar haihuwa, jam'iyar siyasa, launin fata, matsayi na yau da kullum, da na ko wane irin lamari yayi
tasiri a kan aiki na da maras lafiya ta ba.

6. ZAN GIRMAMA asiran da nake ɗauke da su (na maras lafiya) ko da bayan mutuwar maras lafiyar;

7. ZAN YI AIKI da ƙwarewata tare da tsan-tseni da mutumci akan mafi kyawon tsarin aikin likitanci;

8. ZAN ƊAUKAKA matsayi da ɗabiu masu daraja na aikin likitanci;

9. ZAN BAIWA malamaina, abokan aikina da ɗalibaina girma da darajar da ta cancance su;

10. ZAN WATSA ilimina na likitanci domin amfanin marasa lafiya da kuma cigaban kiwon lafiya;

11. ZAN KULA DA lafiyata, walwalata, da kuma damammakina domin samun iya bayarda mafi ƙololuwar kula ( ga marasa lafiya);

12. BA ZAN YI AMFANI da ilimin likitancina ba wurin keta haƙƙin ɗan Adam ko tsarin zamantakewa ba, koda an tsoratar da Ni;

13. NA ƊAUKI WAƊANNAN ALƘAWURA tsakani da ALLAH, cikin son raina da kuma ikona.
Ko baya ga likitoci, duk sauran ma'aikatan lafiya na mutanen da dabbobi suna da irin tasu rantsuwar alƙawarin da suke ɗauka akan tsarin nasu majalisun.

Allah Ya bamu ikon kiyayewa.

24/10/2024
24/10/2024

A cikin bayanan da muka yi rubutu akai na Kansar mamma, wannan tsakure ne na alamomin wannan cutar.

Cigaban bayanai akan KANSAR MAMMA.Wannan ya ƙunshi:1. Abubuwan da ke ƙara tsarin kamuwa da cutar2. Alamomin cutar kansar...
23/10/2024

Cigaban bayanai akan KANSAR MAMMA.

Wannan ya ƙunshi:

1. Abubuwan da ke ƙara tsarin kamuwa da cutar
2. Alamomin cutar kansar mamma.
3. Hanyoyin kariya daga cutar k**ar mamma.

KANSAR MAMMA (NONO): CUTA MAI HALAKARWA.
KASHI NA 2.

DALILAN DA KE SABBABA KAMUWA DA KANSAR MAMA

Jinsin mace da kuma shekaru fiye da arba'in sune dalilai mafi tasiri wurin kamuwa da cutar, hasalima kusan rabin matan da ke ɗauke da wannan cutar babu da wani sanannen dalilin kamuwarsu da wannan cutar bayan waɗannan biyun.

Amma fa, hatsarin kamuwa da cutar na ƙaruwa da samuwar abubuwa k**ar haka:

1. Ƙiba ( wannan shine mafi yawa a Nijeriya, fiye da kashi 66% na matan da wannan cutar ta k**a a Najeriya suna da ƙiba).
2. Yawan hutu da kuma rashin motsa jiki.
3. Kwankwaɗar giya da dangogin ta.
4. Zuƙar taba sigari ko amfani sinadaranta (to***co).
5. Jimawar shekarun Haila ( Matan da s**a fara al'ada a ƙasa ga shekara 12 kuma har s**a kai shekara 55 suna al'adar, na da ƙarin hatsarin kamuwa).
6. Haihuwar farko da tsufa (matan da s**ayi haihuwar fari suna da shekara 30 ko fiye suna da ƙarin hatsarin kamuwa da Kansar mamma).
7. Ƙin shayar da mamma.
8. Gado: matan da iyayensu ko ƴan uwansu ke da kansar mamma na da ƙarin haɗarin samun cutar.
9. Amfani da magungunan (Mai da tsohuwa yarinya) mayarda sinadaran Hormones musamman ga matan da s**a wuce shekarun haila da haihuwa domin dawo da hailar (Hormones replacement therapy).
10. Shan haske mai ratsa jiki na radiation (Kamar X-ray).
Dss

ALAMOMIN KANSAR MAMMA:

Kansar mamma takan bayyana da alamomi daban-daban a wasu ma ba ta nuna alama sai abin ya girma.
Alamomin sun haɗa da:

1. Fitowar ƙari/ƙololo a cikin mamma.
2. Fitowar ƙari/ƙololo a cikin hammata.
3. Canjawar girma, siffa, yanayi ko k**annin mamma daga yanda aka saba da shi.
4. Ciwo, Ƙabewa ko kumburin wani sashi na mamma.
5. Fitowar rami ko lotsawa a mamma.
6. Canjawar launin fatar mamma.
7. Ciwo ko sauyawar siffar kan mamma (ni**le) ko kuma launin fatarda ta kewayeshi.
8. Fitar baƙon ruwa ko jini daga kan mama.

Amma fa, ba kowane ƙarin mamma ne ke zama kansar mamma ba. Saboda kaso 90 cikin 100 na ire-iren ƙarin mamma sanadiyar wasu cututtuka ne saɓanin kansar mama.

HANYOYIN KARIYA DAGA KANSAR MAMMA

Waɗannan hanyoyin zasu taimaka wurin rage hatsarin kamuwa da cutar:

1. Rage ƙiba da kuma motsa jiki ko atisaye akai-akai.

2. Nisantar shan taba sigari, ko shaƙar hayaƙin ta da ma sauran sinadaranta.

3. Nisantar shan giya da dangogin ta.

4. Shayarda (Jarirai) madarar uwa: akan samu raguwar hatsarin kamuwa da cutar na tsawon lokacin da mace ke shayar da jariranta mama.

5. Nisantar magunguna ƴan ajin 'hormones' (waɗanda ana amfani dasu domin raunana ko haɓɓaka aikin sinadaran 'Hormones' masu sarrafa jiki k**ar sinadaran Haila, haihuwa, sinadaran ƙwarin ƙashi dss]

7. Ƙauracewa haske mai ratsa jiki (radiation) irinsu X-ray da sauran dangoginsa.

8. Binciken mamma na kai -da kanka (Breast self-exam) domin ganin ko jin idan akwai wani chanji.

9. Ziyartar asibiti a duk lokacin da aka lura da wani chanji ko miye ƙakantarsa domin tan tacewa.

Sai dai, ko da za a iya kiyaye waɗannan hanyoyi duka, haɗarin kamuwa da kansar mama zai ragu da kaso 30 cikin 100 ne kawai. Saboda kasancewar jinsin mace shi ne haɗarin kamuwa mafi tasiri.

LURA: Cutar kansar mamma, bata taƙaita ga mata ba kawai, Jinsin maza ma na da haɗarin kamuwa mafi ƙarancin, kaso 0.5 – 1 cikin 100 kawai.

Daga ƙarshe:
Da zarar an ji ko an ga ɗaya daga cikin waɗannan alamu, a garzaya asibiti domin ganowa da yin magani da wuri.

In kunne yaji.......

Allah yayi mana kariya.




KANSAR MAMMA (NONO): CUTA MAI HALAKARWA.KASHI NA 2.DALILAN DA KE SABBABA KAMUWA DA KANSAR MAMAJinsin mace da kuma shekar...
23/10/2024

KANSAR MAMMA (NONO): CUTA MAI HALAKARWA.
KASHI NA 2.

DALILAN DA KE SABBABA KAMUWA DA KANSAR MAMA

Jinsin mace da kuma shekaru fiye da arba'in sune dalilai mafi tasiri wurin kamuwa da cutar, hasalima kusan rabin matan da ke ɗauke da wannan cutar babu da wani sanannen dalilin kamuwarsu da wannan cutar bayan waɗannan biyun.

Amma fa, hatsarin kamuwa da cutar na ƙaruwa da samuwar abubuwa k**ar haka:

1. Ƙiba ( wannan shine mafi yawa a Nijeriya, fiye da kashi 66% na matan da wannan cutar ta k**a a Najeriya suna da ƙiba).
2. Yawan hutu da kuma rashin motsa jiki.
3. Kwankwaɗar giya da dangogin ta.
4. Zuƙar taba sigari ko amfani sinadaranta (to***co).
5. Jimawar shekarun Haila ( Matan da s**a fara al'ada a ƙasa ga shekara 12 kuma har s**a kai shekara 55 suna al'adar, na da ƙarin hatsarin kamuwa).
6. Haihuwar farko da tsufa (matan da s**ayi haihuwar fari suna da shekara 30 ko fiye suna da ƙarin hatsarin kamuwa da Kansar mamma).
7. Ƙin shayar da mamma.
8. Gado: matan da iyayensu ko ƴan uwansu ke da kansar mamma na da ƙarin haɗarin samun cutar.
9. Amfani da magungunan (Mai da tsohuwa yarinya) mayarda sinadaran Hormones musamman ga matan da s**a wuce shekarun haila da haihuwa domin dawo da hailar (Hormones replacement therapy).
10. Shan haske mai ratsa jiki na radiation (Kamar X-ray).
Dss

ALAMOMIN KANSAR MAMMA:

Kansar mamma takan bayyana da alamomi daban-daban a wasu ma ba ta nuna alama sai abin ya girma.
Alamomin sun haɗa da:

1. Fitowar ƙari/ƙololo a cikin mamma.
2. Fitowar ƙari/ƙololo a cikin hammata.
3. Canjawar girma, siffa, yanayi ko k**annin mamma daga yanda aka saba da shi.
4. Ciwo, Ƙabewa ko kumburin wani sashi na mamma.
5. Fitowar rami ko lotsawa a mamma.
6. Canjawar launin fatar mamma.
7. Ciwo ko sauyawar siffar kan mamma (ni**le) ko kuma launin fatarda ta kewayeshi.
8. Fitar baƙon ruwa ko jini daga kan mama.

Amma fa, ba kowane ƙarin mamma ne ke zama kansar mamma ba. Saboda kaso 90 cikin 100 na ire-iren ƙarin mamma sanadiyar wasu cututtuka ne saɓanin kansar mama.

HANYOYIN KARIYA DAGA KANSAR MAMMA

Waɗannan hanyoyin zasu taimaka wurin rage hatsarin kamuwa da cutar:

1. Rage ƙiba da kuma motsa jiki ko atisaye akai-akai.

2. Nisantar shan taba sigari, ko shaƙar hayaƙin ta da ma sauran sinadaranta.

3. Nisantar shan giya da dangogin ta.

4. Shayarda (Jarirai) madarar uwa: akan samu raguwar hatsarin kamuwa da cutar na tsawon lokacin da mace ke shayar da jariranta mama.

5. Nisantar magunguna ƴan ajin 'hormones' (waɗanda ana amfani dasu domin raunana ko haɓɓaka aikin sinadaran 'Hormones' masu sarrafa jiki k**ar sinadaran Haila, haihuwa, sinadaran ƙwarin ƙashi dss]

7. Ƙauracewa haske mai ratsa jiki (radiation) irinsu X-ray da sauran dangoginsa.

8. Binciken mamma na kai -da kanka (Breast self-exam) domin ganin ko jin idan akwai wani chanji.

9. Ziyartar asibiti a duk lokacin da aka lura da wani chanji ko miye ƙakantarsa domin tan tacewa.

Sai dai, ko da za a iya kiyaye waɗannan hanyoyi duka, haɗarin kamuwa da kansar mama zai ragu da kaso 30 cikin 100 ne kawai. Saboda kasancewar jinsin mace shi ne haɗarin kamuwa mafi tasiri.

LURA: Cutar kansar mamma, bata taƙaita ga mata ba kawai, Jinsin maza ma na da haɗarin kamuwa mafi ƙarancin, kaso 0.5 – 1 cikin 100 kawai.

Daga ƙarshe:
Da zarar an ji ko an ga ɗaya daga cikin waɗannan alamu, a garzaya asibiti domin ganowa da yin magani da wuri.

In kunne yaji.......

Allah yayi mana kariya.




KANSAR MAMMA (NONO) : CUTA MAI HALAKARWA.Taƙaitattun bayanai akan cutar Kansar Mamma.Gabatarwa.Watan Oktoba, shine  wata...
22/10/2024

KANSAR MAMMA (NONO) : CUTA MAI HALAKARWA.

Taƙaitattun bayanai akan cutar Kansar Mamma.

Gabatarwa.

Watan Oktoba, shine watan wayar da kai akan cutar KANSAR MAMMA (Breast Cancer Awareness Month).

Kansar mamma (breast cancer) na ɗaya daga cikin ajin cututtukan da basu yaɗuwa daga mutun zuwa mutum (Non communicable diseases), ma'ana ba wai ƙwayoyin cuta (micro organisms) ne ke sabbabar da ita ba.

Kansar mamma na faruwa ne ta hanyar rikicewar ƙwayoyin halittar mamma (gene mutation), waɗanda aka fi sani sun haɗa da BRCA1 da BRCA2 gene.

Duk da cewa kansar mamma ba ta yaɗuwa daga wani mutum zuwa wani, amma tana iya fantsama zuwa sassan jiki daban-daban (metastasis).

YA WANNAN CUTAR TAKE FARUWA?

A farkon lamari, kansar mamma ta kan fara a cikin tsurar mamman kawai, a mafi yawan lokaci ba tare da nuna wasu alamu ba, amma idan aka cigaba da tafiya ta kan rikiɗe tare da nuna alamu da kuma watsuwa zuwa sassan jiki k**ar huhu, ƙassa, ƙwaƙwalwa dss.

Kuma mata na mutuwa ne daga cutar sak**akon fantsamar ta zuwa sassan jiki (a wannan lokacin ne ake kiranta da 'metastatic' wato mai fantsama).
MIYE GIRMAN HATSARINTA GA AL'UMMA?

A shekarar 2020, Hukumar Lafiya ta Duniya, WHO ta fitar da rahoton cewa, alal aƙalla akwai mata miliyan 2.3 da s**a kamu da cutar kansar mamma a wannan shekarar kawai, kuma cutar ta kashe mata 685,000 a duniya.
A yayinda kuma, aka gano cewa akwai mata miliyan 7.8 da suke rayuwa da cutar cikin shekaru biyar da s**a gabata, wannan ne ya sanya kansar mamma a matsayin cutar kansa mafi yawa a duniya, kuma ita ɗin ce dai kansa mafi halakar da mata.

Bincike ya nuna cewa kansar mamma tafi k**a mata fararen fata (wanann kuwa zai yiwu saboda mu a yankunan baƙaƙen fata ba ma zuwa asibiti k**ar yanda ya k**ata don haka zai yi wuya a tantace masu cutar, k**ar yanda fararen fata ke yi), amma fa abin baƙin cikin shine, cutar tafi halaka baƙaken fatar fiye da farfarun.

Zamu cigaba InshaAllah





Medicaid Cancer Foundation
National Cancer Institute
Nigerian Cancer Society

KU TAMBAYI LIKITA.Wannan tsari ne na tambaya da amsa, domin amsa tambayoyin masu bibiyar mu akan abubuwan da s**a ɗaure ...
19/10/2024

KU TAMBAYI LIKITA.

Wannan tsari ne na tambaya da amsa, domin amsa tambayoyin masu bibiyar mu akan abubuwan da s**a ɗaure musu kai akan lafiyar jikin su.
Duk wanda yake da wata tambaya zai iya ajiyewa a sashen kwamen, za'a bayar da amsa gwargwadon iko InshaAllah.

04/10/2024

FANNONIN LIKITANCI

A wannan bidiyon da mukayi a harshen turanci mu kawo wasu fannonin likitanci guda 10, ma'anoninsu da kuma wasu abubuwa da suke yi.

Wadannan fannonin sun haɗa da:

1. Cardiology: fannin likitanci da yake lura da zuciya da jijiyoyin jini, likitoci wannan fannin s**an lura da masu cututtuka k**ar hawan jini, ciwon zuciya, mutuwar zuciya dss, suna kuma yin amfani da ababe k**ar ECH, Echocardiogram domin tantance wace irin cutace ke damun mutum, ta haka kuma su bayar da shawarwari, magunguna da ma wasu ayyukan da s**a shafi zuciya da hanyoyin jini.

2. Nephrology: Fannin likitanci da yake lura da Ƙoda, abar da take aiki dare da rana wurin yace ƙazantar da ke cikin jini domin a fitar dashi a matsayin fitsari. Likitocin wannan fannin suna kula da cututtuka da s**a haɗa tunda daga sanyin mafitsara da ƙoda har zuciya mutuwar ƙoda. Sukan bayar da magunguna, sune kuma suke da ƙwarewa a fannin wankin ƙoda (dialysis), kuma tare da su ake yin dashen ƙoda kuma su suke kula da masu wannna lalura.

3. Dermatology: Shi kuma wannan fannin yana kura da fata da abubuwan da suke fitowa daga fata k**ar ƙumba da gashi, suna bayarda shawarwari da ma magance cututtuka da s**a haɗa ƙurarrajin fata, ƙyasfi, kansar fata dss. Ko baya ga wannan suna da ƙwarewa sosai wurin ƙawatarda fata dama duk abinda ya shafeta.

4. Orthopedics: Waɗannan likitocin fiɗa ne (surgeon) da suke lura da ƙasusuwa, gaɓoɓi da ma sauran sassan jiki da suke aiki wurin motsi k**ar tsoka, jijiyoyi dss. Su suke kula da masu kariya, targaɗe, sanyin ƙashi, sanyin gaɓoɓi, ciwon baya dss. Sune kuma ke da ƙwarewa a fannin sport medicine.

5.Otorhinolaryngology: Shi kuma wani fannin ne likitocin tiyata da suke lura abin da ya shafi kunne, hanci da maƙoshi; an fi kiran wannan fannin da ENT (Ear, Nose and Throat), likitocin ENT suna lura da cututtukan da s**a shafi waɗannan sassan 3, kuma suna da ƙwarewa a fannin cututtukan da s**a shafi wuya k**ar cututtukan maƙoƙo (thyroid disorders) da ma kansar wuya.

6. Radiology: Wannan fannin likitancine mai ban ƙaye da ake amfani hasken radiation domin gano cututtuka da kuma illolin da suke cikin jikin ɗan Adam, su kuma bayar da shawarwari akan hanyoyin magani. Su suke bayarda bayanin abubuwan da aka gani a hotuna Ultrasound scan, X-ray, MRI, CT scan dss. Haka kuma sunada ƙwarewa a wasu ayyukanda ba'a buƙatar feɗe jiki (minimal invasive surgery) da kuma interventional radiology.

7. Ophthalmology: Likitancin Idanu kenan, duk da Idanu k**ar basu da wani girma, amma fa aikinsu ba ƙarami bane, shi yasa likitoci a wannan fannin suke da ƙwarewa akan cututtukan da s**a shafi Idanu tun daga rashin gani da kyau da ake kira refractive error, harga cututtukan idanu da s**a haɗa da Glaucoma, catarat dss. Ophthalmologists Kan bayarda shawarwarin kuka da Idanu, magunguna cututtuka mabanbanta, gama suyi aiki (tiyata) a cikin ƙwayar ido.

8. Paediatrics: Likitancin yara kenan, masu kula da lafiya da jin daɗin yara tun da haihuwarsu har zuwa balaga, suke kula da duk wata cuta d take shafar yara ta jiki, matakan rayuwa na yara dama mu'amalarsu, sun ƙware a fannin bayarda shawarwari ga uwayen yara akan hanyiyin kula rayuwar yara, alluran riga-kafi dss.

9. Gynecology: Likitanci mata, ƙwararrin wannan fannin suna lura duk cututtukan da suke da alaƙa da gaɓoɓin haihuwa na mata (female reproductive system), gynecologist ne dai sukeda ƙwarewa akan lalurorin mata da s**a haɗa da na jinin al'ada, ciki, haihuwa, cututtukan k**ar su fibroid, sanyin mahaifa da mara (STI, PID), endometriosis, kansar bakin mahaifa dss.

10. Oncology: Ɗaya daga cikin fannonin likitanci masu wuyar sha'ani da suke tu'ammali da masu lalurorin ciwon daji (kansa), s**an bayarda taimako ta hanyoyi mabanbanta da s**a haɗa da Alluran chemotherapy, gashin radiotherapy da ma ayyukan hiɗa.

Ku faɗa mana wani fanni na likitanci da kuke son sanin wani abu akan su a comment section.

04/10/2024

FANNONIN LIKITANCI

A wannan bidiyon da muka yi da yaren turanci mun kawo wasu fannonin likitanci guda 10, ma'anoninsu da kuma wasu abubuwa da suke yi
Gasu k**ar haka:
1. Cardiology: fannin likitanci da yake lura da zuciya da jijiyoyin jini, likitoci wannan fannin s**an lura da masu cututtuka k**ar hawan jini, ciwon zuciya, mutuwar zuciya dss, suna kuma yin amfani da ababe k**ar ECG, Echocardiogram domin tantance wace irin cuta ce ke damun mutum, ta haka kuma su bayar da shawarwari, magunguna da ma wasu ayyukan da s**a shafi zuciya da hanyoyin jini.

2. Nephrology: Fannin likitanci da yake lura da Ƙoda, abar da take aiki dare da rana wurin yace ƙazantar da ke cikin jini domin a fitar dashi a matsayin fitsari. Likitocin wannan fannin suna kula da cututtuka da s**a haɗa tunda daga sanyin mafitsara da ƙoda har zuciya mutuwar ƙoda. Sukan bayar da magunguna, sune kuma suke da ƙwarewa a fannin wankin ƙoda (dialysis), kuma tare da su ake yin dashen ƙoda kuma su suke kula da masu wannna lalura.

3. Dermatology: Shi kuma wannan fannin yana kura da fata da abubuwan da suke fitowa daga fata k**ar ƙumba da gashi, suna bayarda shawarwari da ma magance cututtuka da s**a haɗa ƙurarrajin fata, ƙyasfi, kansar fata dss. Ko baya ga wannan suna da ƙwarewa sosai wurin ƙawatarda fata dama duk abinda ya shafeta.

4. Orthopedics: Waɗannan likitocin fiɗa ne (surgeon) da suke lura da ƙasusuwa, gaɓoɓi da ma sauran sassan jiki da suke aiki wurin motsi k**ar tsoka, jijiyoyi dss. Su suke kula da masu kariya, targaɗe, sanyin ƙashi, sanyin gaɓoɓi, ciwon baya dss. Sune kuma ke da ƙwarewa a fannin sport medicine.

5.Otorhinolaryngology: Shi kuma wani fannin ne likitocin tiyata da suke lura abin da ya shafi kunne, hanci da maƙoshi; an fi kiran wannan fannin da ENT (Ear, Nose and Throat), likitocin ENT suna lura da cututtukan da s**a shafi waɗannan sassan 3, kuma suna da ƙwarewa a fannin cututtukan da s**a shafi wuya k**ar cututtukan maƙoƙo (thyroid disorders) da ma kansar wuya.

6. Radiology: Wannan fannin likitancine mai ban ƙaye da ake amfani hasken radiation domin gano cututtuka da kuma illolin da suke cikin jikin ɗan Adam, su kuma bayar da shawarwari akan hanyoyin magani. Su suke bayarda bayanin abubuwan da aka gani a hotuna Ultrasound scan, X-ray, MRI, CT scan dss. Haka kuma sunada ƙwarewa a wasu ayyukanda ba'a buƙatar feɗe jiki (minimal invasive surgery) da kuma interventional radiology.

7. Ophthalmology: Likitancin Idanu kenan, duk da Idanu k**ar basu da wani girma, amma fa aikinsu ba ƙarami bane, shi yasa likitoci a wannan fannin suke da ƙwarewa akan cututtukan da s**a shafi Idanu tun daga rashin gani da kyau da ake kira refractive error, harga cututtukan idanu da s**a haɗa da Glaucoma, catarat dss. Ophthalmologists Kan bayarda shawarwarin kuka da Idanu, magunguna cututtuka mabanbanta, gama suyi aiki (tiyata) a cikin ƙwayar ido.

8. Paediatrics: Likitancin yara kenan, masu kula da lafiya da jin daɗin yara tun da haihuwarsu har zuwa balaga, suke kula da duk wata cuta d take shafar yara ta jiki, matakan rayuwa na yara dama mu'amalarsu, sun ƙware a fannin bayarda shawarwari ga uwayen yara akan hanyiyin kula rayuwar yara, alluran riga-kafi dss.

9. Gynecology: Likitanci mata, ƙwararrin wannan fannin suna lura duk cututtukan da suke da alaƙa da gaɓoɓin haihuwa na mata (female reproductive system), gynecologist ne dai sukeda ƙwarewa akan lalurorin mata da s**a haɗa da na jinin al'ada, ciki, haihuwa, cututtukan k**ar su fibroid, sanyin mahaifa da mara (STI, PID), endometriosis, kansar bakin mahaifa dss.

10. Oncology: Ɗaya daga cikin fannonin likitanci masu wuyar sha'ani da suke tu'ammali da masu lalurorin ciwon daji (kansa), s**an bayarda taimako ta hanyoyi mabanbanta da s**a haɗa da Alluran chemotherapy, gashin radiotherapy da ma ayyukan hiɗa.

Ku faɗa mana wani fanni na likitanci da kuke son sanin wani abu akan su a comment section



Address

Sokoto
140

Alerts

Be the first to know and let us send you an email when Dr. Anas Chika posts news and promotions. Your email address will not be used for any other purpose, and you can unsubscribe at any time.

Share

Share on Facebook Share on Twitter Share on LinkedIn
Share on Pinterest Share on Reddit Share via Email
Share on WhatsApp Share on Instagram Share on Telegram

Category