11/03/2026
HUDUBAR BANKWANA TA ANNABI MUHAMMAD (SAW)😥
“Ya ku mutane, ku saurare ni da kyau, domin ban san ko bayan wannan shekara zan sake kasancewa tare da ku ba😥. Saboda haka ku saurari abin da zan faɗa da kyau, kuma ku isar da waɗannan kalmomi ga waɗanda ba su samu damar kasancewa a nan ba yau.
Ya ku mutane, kamar yadda kuke ɗaukar wannan wata(Zul-Hijjah), wannan rana (Arfah) da wannan gari (Makkah) a matsayin masu tsarki, haka ma ku ɗauki rayuwa da dukiyar kowane Musulmi a matsayin amana mai tsarki.
Ku mayar da duk abin da aka ba ku a matsayin amana ga masu shi. Kada ku cutar da kowa, domin kada a cutar da ku. Ku tuna cewa tabbas za ku haɗu da Ubangijinku, kuma lalle zai lissafa ayyukanku.
Allah Ya haramta muku riba (kuɗin ruwa) ; saboda haka daga yau duk wata riba an soke ta. Amma jarin ku na asali naku ne. Ba za ku zalunci kowa ba, kuma ba za a zalunce ku ba. Allah Ya hukunta cewa babu riba, kuma duk ribar da ake bin Abbas ɗan Abdul-Muttalib (kawun Annabi) an soke ta daga yau (domin a tabbatar dokan ta fara anan take basai gobe ba)
Ku yi hattara da Shaidan domin kare addininku. Ya yanke ƙauna cewa zai iya ɓatar da ku a manyan abubuwa, amma ku yi hattara kada ku bi shi a ƙananan abubuwa
Ya ku mutane, hakika kuna da haƙƙoƙi a kan matanku, su ma kuma suna da haƙƙoƙi a kanku. Ku tuna cewa kun aure su ne a matsayin amana daga Allah kuma da izininsa. Idan s**a kiyaye haƙƙinku, to suna da haƙƙin a ciyar da su da tufatar da su cikin alheri. Ku kyautata wa matanku, ku yi musu alheri, domin su abokan rayuwarku ne kuma mataimakanku na gaskiya. Kuma hakkin ku ne kada su yi abota da wanda ba ku yarda da shi ba, kuma kada su aikata alfasha.
Ya ku mutane, ku saurare ni da gaske: ku bauta wa Allah, ku yi sallolinku biyar na yau da kullum, ku yi azumin watan Ramadan, ku bayar da zakka daga dukiyarku, ku kuma yi aikin Hajji idan kuna da iko.....
Dukkan mutane daga Annabi Adam da Hauwa’u suke. Balarabe ba shi da fifiko a kan wanda ba Balarabe ba, kuma wanda ba Balarabe ba ba shi da fifiko a kan Balarabe. Haka nan fari ba shi da fifiko a kan baƙi, kuma baƙi ba shi da fifiko a kan fari, sai dai da tsoron Allah da kyawawan ayyuka.
Ku sani cewa kowane Musulmi ɗan’uwan Musulmi ne, kuma Musulmai duk ‘yan’uwa ne. Ba ya halatta Musulmi ya karɓi abin da yake na wani Musulmi sai dai idan an ba shi da yardar zuciya. Saboda haka kada ku zalunci kanku.
Ku tuna cewa wata rana za ku tsaya a gaban Allah domin ku amsa game da ayyukanku. Don haka ku yi hattara kada ku kauce daga tafarkin gaskiya bayan na tafi.
Ya ku mutane, babu wani annabi ko manzo da zai zo bayana, kuma babu wani sabon addini da zai zo. Saboda haka ku yi tunani da kyau, ku fahimci kalmomin da nake isar muku. Na bar muku abubuwa biyu: Al-Kur’ani da kuma misalina, wato Sunnah. Idan kuka riƙe su, ba za ku taɓa ɓacewa ba.
Duk wanda ya ji maganata, ya isar da ita ga wasu; su kuma su isar da ita ga wasu. Wataƙila waɗanda za su ji daga baya su fi fahimta fiye da waɗanda s**a ji kai tsaye daga gare ni. Ya Allah, ka zama shaida cewa na isar da saƙonka ga bayinka.”
Sallu alan Nabiyyil Karim 🤲🏼🤲🏼🤲🏼
Ya Allah ka biya bukatar duk wanda yasa hannunsa yayi sharing sharing albarkacin annabi Muhammad SAW da watan Ramadan Kareem 🤲🤲🤲🤲
Sirrin ma'aurata j