03/02/2023
Th.uố.c Colergis Dapharco chống dị ứng, điều trị viêm hen phế quản (60ml)
💊Thành phần:
- Betamethason có hàm lượng 0.25 mg/5 ml.
- Dexchlorpheniramin maleat có hàm lượng 2 mg/5 ml.
Dạng bào chế: Th.uố.c được bào chế dạng siro.
💊Tác dụng - Chỉ định:
✍Tác dụng:
- Dexchlorpheniramin maleat là một chất đối kháng với thụ thể histamin H1, là dẫn chất của propylamine, có tác dụng chống dị ứng, nâng cao hệ thống miễn dịch.
- Betamethason có tác dụng ổn định bạch cầu, ức chế tích lũy đại thực bào ở các vùng tổn thương có viêm, giảm quá trình tăng sinh các tế bào sợi, giảm sự kết dính của bạch cầu vào nội mô mao mạch.
✍Chỉ định:
- Hỗ trợ điều trị cho các b.ện.h nhân đang bị viêm mũi dị ứng, viêm phế quản dị ứng, viêm da dị ứng.
- Hỗ trợ điều trị cho người gặp tình trạng hen phế quản mạn tính.
- Hỗ trợ điều trị cho bệnh nhân mắc viêm dây thần kinh, viêm da tiếp xúc, mày đay.
💊Cách dùng - Liều dùng:
✍Liều dùng:
- Liều dùng điều trị cho người lớn và trẻ em từ 12 tuổi trở lên: mỗi ngày dùng 4-6 thìa, chia làm 4-6 lần trong ngày. Không nên dùng quá 6 thìa trong ngày.
- Liều dùng điều trị của Colergis syrup cho trẻ em từ 6-12 tuổi: mỗi ngày dùng 2-3 thìa, chia làm 4-6 lần trong ngày. Không nên dùng quá 3 thìa trong ngày.
- Liều dùng điều trị cho trẻ em từ 2-6 tuổi: mỗi ngày dùng 2-3 thìa, chia làm 4-6 lần trong ngày. Không nên dùng quá 1.5 thìa trong ngày.
✍Cách dùng:
- Dạng siro: Nên uống th.uố.c vào buổi sáng, có thể cùng hoặc không cùng thức ăn. Th.uố.c được bào chế dạng siro nên được sử dụng bằng đường uống.
- Trong quá trình sử dụng t.huố.c, người bệnh cần tuân theo hướng dẫn chỉ định của bác sĩ, không tự ý điều chỉnh liều dùng thuốc để đạt được mong muốn của bản thân.
💊Chống chỉ định:
- Không sử dụng th.uố.c Colergis syrup cho người có tiền sử mẫn cảm với bất kì thành phần nào có trong t.huố.c.
- Không sử dụng th.uố.c này cho trẻ em dưới 2 tuổi.
- Chống chỉ định với đối tượng hệ thống miễn dịch kém, nhiễm nấm hệ thống.
- Th.uố.c này không dùng cho người b.ện.h bị H.I.V.
💊Tác dụng phụ:
Bên cạnh các tác dụng của thuốc, người bệnh khi điều trị bằng thuốc Colergis syrup kéo dài cũng có thể gặp phải một số tác dụng không mong muốn:
- Tăng huyết áp.
- Rối loạn tiêu hóa: buồn nôn, nôn, chán ăn.
- Tăng đường huyết.
- Hoa mắt, chóng mặt, đau đầu.
- Phù.
- Tăng nhãn áp.
- Viêm loét dạ dày, thực quản.
Trong quá trình sử dụng th.uố.c, nếu bệnh nhân thấy xuất hiện các tác dụng phụ đã nêu trên hoặc bất kì triệu chứng bất thường nào thì nên đến trung tâm cơ sở y tế gần đó nhất để nhận được sự tư vấn của bác sĩ điều trị, dược sĩ tư vấn và nhân viên y tế.
💊Tương tác:
Trong quá trình sử dụng th.uố.c, có thể xảy ra hiện tượng cạnh tranh hoặc tương tác giữa th.uố.c Colergis syrup với thức ăn hoặc các thuốc, thực phẩm chức năng khác làm ảnh hưởng tới sinh khả dụng, khả năng hấp thu phân bố, tốc độ chuyển hóa của thuốc như:
- Th.uố.c ức chế MAO: Selegine.
- Th.uố.c sát khuẩn: Salicylat.
- Th.uố.c a.n th.ần: Barbiturat, Phenyltoin.
- Th.uố.c NSAIDs.
- Thuốc lợi tiểu đào thải kali: Thiazid, Furosemid.
Để tránh các tương tác th.uố.c không có lợi cho người dùng, người dùng nên thông báo với bác sĩ điều trị của mình các loại thuốc, các sản phẩm mình đang sử dụng, để bác sĩ có thể đưa ra lời khuyên chính xác và đầy đủ nhất.
💊Lưu ý khi sử dụng và bảo quản:
✍Lưu ý và thận trọng:
- Thận trọng khi điều trị bằng th.uố.c này cho bệnh nhân cao huyết áp, suy tim xung huyết, suy thận, loãng xương,…
- Cân nhắc khi điều trị cho người cao tuổi.
- Không tự ý điều chỉnh liều khi chưa có sự đồng ý của bác sĩ điều trị và bác sĩ tư vấn.
- Khi người bệnh xuất hiện triệu chứng của quá liều thì đưa tới cơ sở ý tế gần nhất đề điều trị.
- B.ện.h nhân chỉ ngừng dùng th.uố.c khi hết đơn của bác sĩ hoặc được bác sĩ đồng ý.
- Kiểm tra hạn sử dụng của th.uố.c trước khi sử dụng đề đảm bảo sự an toàn cho sức khỏe của người sử dụng và tối ưu hóa hiệu quả của th.uố.c trong thời gian điều trị.
✍Lưu ý sử dụng trên phụ nữ mang thai và bà mẹ cho con bú
Hoạt chất có thể đi qua nhau thai, tác động xấu tới thai nhi, cân nhắc lợi ích và nguy cơ cho phụ nữ có thai và đang cho con bú.
✍Bảo quản:
Bảo quản th.uố.c ở nơi khô ráo, thoáng mát, có độ ẩm vừa phải, cần tránh xa tầm tay của trẻ em. Không để sản phẩm ở nơi có độ ẩm cao, có ánh nắng mặt trời chiếu thường xuyên.
💊Nhà sản xuất:
- SĐK: VN-13351-11.
- Nhà sản xuất: Th.uố.c Colergis syrup được sản xuất bởi Công ty PT. Ferron Par Pharmaceuticals.
- Đóng gói: Mỗi hộp thuốc gồm 1 chai có thể tích 60 ml.
Liên hệ : 0792.611.351
P/s: Để lại tin nhắn hoặc ib nhà thuốc tại địa chỉ: https://www.facebook.com/nhathuochungphu